เมื่อวันที่ 24-25 กันยายน 2566 ดร.บานจิตร สายรอคำ นักวิจัย สถาบันวิจัยพหุศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่เป็นวิทยากรเชิงปฎิบัติการนำความรู้จากผลงานวิจัย เพื่อยกระดับใบชาอัสสัม (Assam Tea) และพืชท้องถิ่นอีกหลายชนิดนำมาเป็นส่วนผสมของผงใบไม้สำหรับปิดผมขาว เป็นผลิตภัณฑ์ทางเลือกทดแทนการใช้สารเคมีเพื่อใช้สอยและจำหน่ายเป็นรายได้ให้กับกลุ่มวิสาหกิจชุมชนแปรรูปผลิตภัณฑ์บ้านปางมะกล้วย ต.ป่าแป๋ จ.เชียงใหม่